DỊCH VỤ PHÁP LÝ
VIDEO CLIPS
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

Văn phòng - 02383.836.633

Trưởng Văn phòng - 0985.633.006
Hôm nay: 656 | Tất cả: 7,824,500
LIÊN KẾT FACEBOOK
 
TIN TỨC Bản in
 
Người dưới 18 tuổi có được vay ngân hàng không?
Tin đăng ngày: 22/6/2022 - Xem: 36
 

Người dưới 18 tuổi có được vay ngân hàng không?

Người dưới 18 tuổi có được vay ngân hàng không? (Ảnh minh họa)

* Điều kiện vay vốn ngân hàng:

Theo Điều 7 Thông tư 39/2016/TT-NHNN tổ chức tín dụng xem xét, quyết định cho vay khi khách hàng có đủ các điều kiện sau đây:

- Khách hàng là pháp nhân có năng lực pháp luật dân sự theo quy định của pháp luật. Khách hàng là cá nhân từ đủ 18 tuổi trở lên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật hoặc từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật.

- Nhu cầu vay vốn để sử dụng vào mục đích hợp pháp.

- Có phương án sử dụng vốn khả thi.

- Có khả năng tài chính để trả nợ.

- Trường hợp khách hàng vay vốn của tổ chức tín dụng theo lãi suất cho vay quy định tại khoản 2 Điều 13 Thông tư 39/2016/TT-NHNN, thì khách hàng được tổ chức tín dụng đánh giá là có tình hình tài chính minh bạch, lành mạnh.

* Những nhu cầu vốn không được cho vay:

- Để thực hiện các hoạt động đầu tư kinh doanh thuộc ngành, nghề mà pháp luật cấm đầu tư kinh doanh.

- Để thanh toán các chi phí, đáp ứng các nhu cầu tài chính của các giao dịch, hành vi mà pháp luật cấm.

- Để mua, sử dụng các hàng hóa, dịch vụ thuộc ngành, nghề mà pháp luật cấm đầu tư kinh doanh.

- Để mua vàng miếng.

- Để trả nợ khoản cấp tín dụng tại chính tổ chức tín dụng cho vay trừ trường hợp cho vay để thanh toán lãi tiền vay phát sinh trong quá trình thi công xây dựng công trình, mà chi phí lãi tiền vay được tính trong tổng mức đầu tư xây dựng được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo quy định của pháp luật.

- Để trả nợ khoản cấp tín dụng tại tổ chức tín dụng khác và trả nợ khoản vay nước ngoài, trừ trường hợp cho vay để trả nợ trước hạn khoản vay đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:

+ Là khoản vay phục vụ hoạt động kinh doanh;

+ Thời hạn cho vay không vượt quá thời hạn cho vay còn lại của khoản vay cũ;

+ Là khoản vay chưa thực hiện cơ cấu lại thời hạn trả nợ.

(Theo Điều 8 Thông tư 39/2016/TT-NHNN và khoản 1, khoản 2, khoản 3 Điều 1 Quyết định 312/QĐ-NHNN)

Như vậy, người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật và đáp ứng đầy đủ các điều kiện về nhu cầu vay vốn, phương án sử dụng vốn và khả năng tài chính để trả nợ thì sẽ được vay vốn ngân hàng.

 
Tin tức khác:
Xử phạt hành vi trốn thuế trong chuyển nhượng BĐS (2/7/2022)
Quyền sử dụng đất, có được dùng để góp vốn vào doanh nghiệp? (28/6/2022)
Chứng thực hợp đồng ủy quyền về quyền sử dụng đất tại UBND cấp xã (27/6/2022)
Nghị quyết 18-NQ/TW: Quyền sử dụng đất không phải quyền sở hữu (27/6/2022)
Truy tìm nhóm đối tượng bỏ lại 10kg ma tuý trốn trong rừng (24/6/2022)
Môi giới xuất cảnh sang Campuchia lao động trái phép bị xử lý thế nào? (24/6/2022)
Người dưới 18 tuổi có được vay ngân hàng không? (22/6/2022)
Có được nộp phạt hành chính nhiều lần không? (22/6/2022)
Đã có Nghị định 38/2022/NĐ-CP về lương tối thiểu vùng từ 01/7/2022 (20/6/2022)
Bảng giá đất 2020-2024 của 63 tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (20/6/2022)
Những điều cần biết khi chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân (15/6/2022)
Không đăng ký nghĩa vụ quân sự: Mức phạt tăng gấp gần 17 lần (8/6/2022)
Tổng hợp các trường hợp di chúc bị vô hiệu (6/6/2022)
Khi nào người dân bị khám người theo thủ tục hành chính? (6/6/2022)
Điều chỉnh quy định về đình chỉ giải quyết khiếu nại trong CAND (26/5/2022)
Văn phòng Luật sư Vinh Diện & Cộng sự
Địa chỉ: Phòng 301, Tòa nhà Yên Hòa, Số 9A Nguyễn Trãi,Tp. Vinh, Nghệ An
ĐT/Fax: 0238.383.6633 - Hotline: 09.1234.1915
Email: dienlsg@yahoo.com
http://luatsunghean.com; http://luatsunghean.vn
Tin tức
  • Xử phạt hành vi trốn thuế trong chuyển nhượng BĐS ...
  • Quyền sử dụng đất, có được dùng để góp vốn vào doa ...
  • Chứng thực hợp đồng ủy quyền về quyền sử dụng đất ...
  • Nghị quyết 18-NQ/TW: Quyền sử dụng đất không phải ...
  • Truy tìm nhóm đối tượng bỏ lại 10kg ma tuý trốn tr ...
  • Môi giới xuất cảnh sang Campuchia lao động trái ph ...
  • Người dưới 18 tuổi có được vay ngân hàng không? ...
  • Có được nộp phạt hành chính nhiều lần không? ...
  • 09.1234.1915