DỊCH VỤ PHÁP LÝ
VIDEO CLIPS
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

Văn phòng - 02383.836.633

Trưởng Văn phòng - 0985.633.006
Hôm nay: 518 | Tất cả: 7,242,423
LIÊN KẾT FACEBOOK
 
TIN TỨC Bản in
 
Thưởng Tết Âm lịch, Dương lịch 2021: Giải đáp 06 thắc mắc
Tin đăng ngày: 2/1/2021 - Xem: 180
 

1. Doanh nghiệp được thưởng Tết bằng hiện vật?

Theo quy định tại Bộ luật Lao động 2019 thì quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện NLĐ tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện NLĐ tại cơ sở theo nguyên tắc:

Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho NLĐ căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của NLĐ.

Như vậy, đối với khoản thưởng Tết, NLĐ có thể được nhận tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác theo quy chế đã công bố của doanh nghiệp.

2. Doanh nghiệp có bắt buộc phải thưởng Tết cho NLĐ?

Theo quy định tại Bộ luật Lao động 2019 thì thưởng Tết không phải là nghĩa vụ bắt buộc của doanh nghiệp trong mọi trường hợp.

Khoản thưởng được đưa ra căn cứ theo kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của NLĐ, vì vậy:

- NLĐ sẽ được thưởng tết nếu có thỏa thuận trong hợp đồng lao động, theo quy chế nội bộ doanh nghiệp về thưởng Tết, thỏa ước lao động tập thể và phụ thuộc phần lớn vào doanh thu, lợi nhuận của doanh nghiệp và năng suất, hiệu quả công việc của NLĐ.

- Doanh nghiệp cũng có quyền không thưởng tết cho NLĐ nếu kinh doanh không có lãi hoặc NLĐ không hoàn thành công việc được giao, nhất là năm 2021, hàng loạt doanh nghiệp chịu ảnh hưởng nghiêm trọng của đại dịch Covid-19.

3. Khoản thu nhập từ thưởng Tết có phải đóng thuế TNCN?

Theo Khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định thu nhập của NLĐ từ tiền lương, tiền công là khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Trong đó bao gồm các khoản thưởng bằng tiền hoặc không bằng tiền dưới mọi hình thức.

Do đó: Khoản thu nhập của NLĐ từ thưởng Tết là khoản thu nhập chịu thuế TNCN.

4. Khoản thu nhập từ thưởng Tết có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được thực hiện theo quy định tại Điều 89 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, Điều 17 Nghị định 115/2015/NĐ-CP và Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH. Theo đó:

- Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc của NLĐ là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

- Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi NLĐ có thân nhân bị chết, NLĐ có người thân kết hôn, sinh nhật của NLĐ, trợ cấp cho NLĐ gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác.

Do đó: Tiền thưởng Tết của NLĐ làm việc tại doanh nghiệp không được tính làm căn cứ để tính đóng BHXH bắt buộc.

5. Khoản thưởng Tết cho NLĐ có được tính chi phí được trừ của doanh nghiệp?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư 25/2018/TT-BTC thì khoản tiền thưởng Tết cho cho NLĐ nếu đã được ghi cụ thể Điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau đây thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp:

- Hợp đồng lao động;

- Thoả ước lao động tập thể;

- Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn;

- Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty.

6. NLĐ cần làm gì để không bị mất thưởng Tết?

Để tránh mất tiền thưởng Tết, NLĐ cần đảm bảo mình làm việc tốt, không vi phạm pháp luật, quy định của công ty… nhằm tránh bị sa thải, bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong thời gian gần hết năm.

Cụ thể, NLĐ cần tránh vi phạm các lỗi sau đây:

**Lỗi có thể bị sa thải: (Điều 125 Bộ luật Lao động 2019)

+ Trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma túy tại nơi làm việc;

+ Tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe dọa gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động hoặc quấy rối tình dục tại nơi làm việc được quy định trong nội quy lao động;

+ Nếu đã bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương hoặc cách chức thì cần tái phạm nếu còn trong thời gian chưa xóa kỷ luật.

+ Tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong thời hạn 30 ngày hoặc 20 ngày cộng dồn trong thời hạn 365 ngày tính từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng.

Trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm thiên tai, hỏa hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

**Lỗi có thể bị người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động: (Điều 36 Bộ luật Lao động 2019)

+ Thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động được xác định theo tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của người sử dụng lao động.

+ Không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định về trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng.

+ Tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên.

+ Cung cấp không trung thực thông tin khi giao kết hợp đồng lao động làm ảnh hưởng đến việc tuyển dụng NLĐ.

 
Tin tức khác:
𝗞𝗵𝗶 𝗻𝗮̀𝗼 đ𝘂̛𝗼̛̣𝗰 𝗽𝗵𝗲́𝗽 𝗰𝗵𝘂𝘆𝗲̂̉𝗻 𝗺𝘂̣𝗰 đ𝗶́𝗰𝗵 𝘀𝘂̛̉ 𝗱𝘂̣𝗻𝗴 đ𝗮̂́𝘁? (13/5/2021)
𝐓𝐇𝐔̉ 𝐓𝐔̣𝐂 𝐋𝐘́ 𝐇𝐎̂𝐍 𝐍𝐀̆𝐌 𝟐𝟎𝟐𝟏: 𝐇𝐔̛𝐎̛́𝐍𝐆 𝐃𝐀̂̃𝐍 𝐂𝐇𝐈 𝐓𝐈𝐄̂́𝐓 𝐂𝐀́𝐂 𝐁𝐔̛𝐎̛́𝐂 (12/5/2021)
𝗧𝗛𝗨̉ 𝗧𝗨̣𝗖 𝗖𝗔̂́𝗣 𝗚𝗜𝗔̂́𝗬 𝗖𝗛𝗨̛́𝗡𝗚 𝗡𝗛𝗔̣̂𝗡 𝗤𝗨𝗬𝗘̂̀𝗡 𝗦𝗨̛̉ 𝗗𝗨̣𝗡𝗚 Đ𝗔̂́𝗧 𝟮𝟬𝟮𝟭 (10/5/2021)
𝗧𝗵𝗼̛̀𝗶 𝗵𝗶𝗲̣̂𝘂 𝗸𝗵𝗼̛̉𝗶 𝗸𝗶𝗲̣̂𝗻 𝗮́𝗽 𝗱𝘂̣𝗻𝗴 𝗰𝗵𝗼 𝘁𝗿𝘂̛𝗼̛̀𝗻𝗴 𝗵𝗼̛̣𝗽 𝗺𝗼̛̉ 𝘁𝗵𝘂̛̀𝗮 𝗸𝗲̂́ 𝘁𝗿𝘂̛𝗼̛́𝗰 𝗻𝗴𝗮̀𝘆 𝟬𝟭/𝟬𝟭/𝟮𝟬𝟭𝟳 (8/5/2021)
Thủ tục phân chia di sản thừa kế (7/5/2021)
Xử phạt những người ra đường không đeo khẩu trang (6/5/2021)
Sáng 3/5, không thêm ca Covid-19, ổ dịch Vĩnh Phúc đã có từ 9 ngày trước (3/5/2021)
CÁC VẤN ĐỀ LIÊN QUAN ĐẾN ĐƠN PHƯƠNG LY HÔN (29/4/2021)
PHƯƠNG THỨC THÀNH LẬP CÔNG TY CỔ PHẨN, CÔNG TY TRÁCH NHIỆM HỮU HẠN NĂM 2021 (22/4/2021)
5 trường hợp không đổi từ CMND sang căn cước công dân gắn chíp sẽ bị phạt (20/4/2021)
Nội dung hợp đồng cung ứng lao động đi làm việc ở nước ngoài theo Luật mới (16/4/2021)
Triển khai thi hành Luật Cư trú (15/4/2021)
Bắt đối tượng giết chị ruột cướp tài sản rồi cùng bạn gái ra Đà Nẵng du lịch (14/4/2021)
Khởi tố đối tượng nhận 25 triệu đồng để đưa người Trung Quốc nhập cảnh trái phép (14/4/2021)
Thêm 04 án lệ chính thức áp dụng từ ngày 15/4/2021 (3/4/2021)
Văn phòng Luật sư Vinh Diện & Cộng sự
Địa chỉ: Phòng 301, Tòa nhà Yên Hòa, Số 9A Nguyễn Trãi,Tp. Vinh, Nghệ An
ĐT/Fax: 0238.383.6633 - Hotline: 09.1234.1915
Email: dienlsg@yahoo.com
http://luatsunghean.com; http://luatsunghean.vn
Tin tức
  • 𝗞𝗵𝗶 𝗻𝗮̀𝗼 đ𝘂̛𝗼̛̣𝗰 𝗽𝗵𝗲́𝗽 𝗰𝗵𝘂𝘆𝗲̂̉𝗻 ...
  • 𝐓𝐇𝐔̉ 𝐓𝐔̣𝐂 𝐋𝐘́ 𝐇𝐎̂𝐍 𝐍𝐀̆𝐌 𝟐𝟎𝟐𝟏: 𝐇 ...
  • 𝗧𝗛𝗨̉ 𝗧𝗨̣𝗖 𝗖𝗔̂́𝗣 𝗚𝗜𝗔̂́𝗬 𝗖𝗛𝗨̛́𝗡𝗚 � ...
  • 𝗧𝗵𝗼̛̀𝗶 𝗵𝗶𝗲̣̂𝘂 𝗸𝗵𝗼̛̉𝗶 𝗸𝗶𝗲̣̂𝗻 𝗮́𝗽 ...
  • Thủ tục phân chia di sản thừa kế ...
  • Xử phạt những người ra đường không đeo khẩu trang ...
  • Sáng 3/5, không thêm ca Covid-19, ổ dịch Vĩnh Phúc ...
  • CÁC VẤN ĐỀ LIÊN QUAN ĐẾN ĐƠN PHƯƠNG LY HÔN ...
  • 09.1234.1915